ಹಾರ್ಡ್ ಸ್ಕಿಲ್ಸ್ ವರ್ಸಸ್ ಸಾಫ್ಟ್ ಸ್ಕಿಲ್ಸ್: ವ್ಯತ್ಯಾಸವೇನು?

soft skill

ಹಾರ್ಡ್ ಸ್ಕಿಲ್ಸ್ ಎಂದರೇನು?

ಕಠಿಣ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಬೋಧಿಸಬಹುದಾದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳು ಅಥವಾ ಕೌಶಲದ ಆಕರಗಳಾಗಿವೆ, ಅದು ಪ್ರಮಾಣೀಕರಿಸಲು ಸುಲಭವಾಗಿದೆ.  ವಿಶಿಷ್ಟವಾಗಿ, ನೀವು ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ, ಪುಸ್ತಕಗಳು ಅಥವಾ ಇತರ ತರಬೇತಿ ಸಾಮಗ್ರಿಗಳ ಮೂಲಕ ಅಥವಾ ಕೆಲಸದ ಮೂಲಕ ಕಠಿಣ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಕಲಿಯುವಿರಿ. 

ಉದ್ಯೋಗದಾತ ಅಥವಾ ನೇಮಕಾತಿದಾರರಿಗೆ ಗುರುತಿಸಲು ಸುಲಭವಾಗಿದೆ. ಕಠಿಣ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಇವೆಲ್ಲವೂ ಸೇರಿವೆ:

  • ವಿದೇಶಿ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಾವೀಣ್ಯತೆ
  • ಪದವಿ ಅಥವಾ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರ
  • ಟೈಪಿಂಗ್ ವೇಗ
  • ಯಂತ್ರಗಳ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ
  • ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಮಿಂಗ್

ಸಾಫ್ಟ್ ಸ್ಕಿಲ್ಸ್ ಎಂದರೇನು?

ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಮೃದು ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ವ್ಯಕ್ತಿನಿಷ್ಠ ಕೌಶಲ್ಯಗಳಾಗಿವೆ, ಅದು ಪ್ರಮಾಣೀಕರಿಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಜನರ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು” ಅಥವಾ ” ಇಂಟರ್ ಪರ್ಸನಲ್ ಸ್ಕಿಲ್ಸ್ ” ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಮೃದು ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ನೀವು ಇತರ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದುವ ಮತ್ತು ಸಂವಹನ ನಡೆಸುವ ವಿಧಾನಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ. 

ಮೃದು ಕೌಶಲ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಎನೆಲ್ಲ ಸೇರಿವೆ!

  • ಕೆಲಸದ ನೀತಿ

ಕಠಿಣ ಕೌಶಲ್ಯಗಳಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿ, ನೀವು ಮೃದು ಕೌಶಲ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸಲು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಉದ್ಯೋಗದಾತರು ಪ್ರೋಗ್ರಾಮಿಂಗ್ ಭಾಷೆಯನ್ನು ತಿಳಿದಿರುವ ಯಾರನ್ನಾದರೂ ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದರೆ, ನೀವು ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಗ್ರೇಡ್ ಅನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಅಥವಾ ಭಾಷೆಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ನೀವು ರಚಿಸಿದ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಬಹುದು. ಆದರೆ ನೀವು ಕೆಲಸದ ನೀತಿ ಅಥವಾ ಇತರ ಯಾವುದೇ ಮೃದು ಕೌಶಲ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವಿರಿ ಎಂದು ನೀವು ಹೇಗೆ ತೋರಿಸಬಹುದು?

ತೋರಿಸಿ, ಹೇಳಬೇಡಿ!!!

ನಿಮ್ಮಲ್ಲಿ ಕೌಶಲ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುವುದು ತುಂಬಾ ಅರ್ಥಪೂರ್ಣವಲ್ಲ. ಬದಲಾಗಿ, ನೀವು ಬಳಸಿದ ಸಮಯದ ಉದಾಹರಣೆಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ನೀವು ಈ ಗುಣವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವುದು ನಿಮ್ಮ ಉತ್ತಮ ನಡೆಯಾಗಿದೆ.

ಉದ್ಯೋಗದಾತರು ಉನ್ನತ ಕೌಶಲ್ಯ ಹೊಂದಿರುವವರನ್ನೆ ಹುಡುಕುತ್ತಾರೆ ಯಾಕೆ?

ಯಾವುದೇ ಹುದ್ದೆಗೆ ಕೆಲವು ಕಠಿಣ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಅಗತ್ಯವಾಗಿದ್ದರೂ, ಉದ್ಯೋಗದಾತರು ಕೆಲವು ಸಾಫ್ಟ್ ಸ್ಕಿಲ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಉದ್ಯೋಗ ಅರ್ಹ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಹುಡುಕುತ್ತಾರೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಉದ್ಯೋಗದಾತರಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹೊಸ ಉದ್ಯೋಗಿಗೆ ಕಠಿಣ ಕೌಶಲ್ಯದಲ್ಲಿ (ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂ ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ಬಳಸುವುದು?) ಎಂಬ ತರಬೇತಿ ನೀಡುವುದು ಮೃದು ಕೌಶಲ್ಯದಲ್ಲಿ (ತಾಳ್ಮೆಯಂತಹ) ತರಬೇತಿ ನೀಡುವುದಕ್ಕಿಂತ ಸುಲಭವಾಗಿದೆ.

ಉದ್ಯೋಗದಾತರು ಹುಡುಕುತ್ತಿರುವ ಉನ್ನತ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಿ.

ವಿಶ್ಲೇಷಣಾತ್ಮಕ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು, ಸಂವಹನ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು, ಪರಸ್ಪರ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುವ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ನಾಯಕತ್ವ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಉದ್ಯೋಗದಾತರು ಭವಿಷ್ಯದ ತಮ್ಮ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳಿಂದ ಹುಡುಕುವ ಉನ್ನತ ಕೌಶಲ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿವೆ.ಉದ್ಯೋಗದಾತರು ಹೈಬ್ರಿಡ್ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಮೃದು ಮತ್ತು ತಾಂತ್ರಿಕ ಕೌಶಲ್ಯಗಳ ಸಂಯೋಜನೆಯಾಗಿದೆ. ಈ ಕೌಶಲ್ಯ ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳುನಿರಂತರವಾಗಿವಿಕಸನಗೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವತಾಂತ್ರಿಕವಾಗಿ-ಆರ್ಥಿಕತೆಯಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ. ಉದ್ಯೋಗದಾತರು ಉದ್ಯೋಗಕ್ಕಾಗಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಹುಡುಕುವ ಉನ್ನತ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ನೀವು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ , ಅವುಗಳನ್ನು ನಿಮ್ಮ ರೆಸ್ಯೂಮ್ ಮತ್ತು ಕವರ್ ಲೆಟರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಿ ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗ ಸಂದರ್ಶನಗಳಲ್ಲಿ ಅವುಗಳನ್ನು ನಮೂದಿಸಿ.

ಹಾರ್ಡ್ ಮತ್ತು ಸಾಫ್ಟ್ ಸ್ಕಿಲ್ಸ್ ಎರಡಕ್ಕೂ ಒತ್ತು ನೀಡಿ.

ಇವೆರಡೂ ಪ್ರಮುಖವಾಗಿ ಇರುವುದರಿಂದ, ಕೆಲಸದ ಅರ್ಜಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಕಠಿಣ ಮತ್ತು ಮೃದು ಕೌಶಲ್ಯಗಳೆರಡಕ್ಕೂ ಒತ್ತು ನೀಡಿ. ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ, ನೀವು ಕಂಪನಿಯಿಂದ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಕಠಿಣ ಕೌಶಲ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರದಿದ್ದರೂ ಸಹ, ನೀವು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಮೃದು ಕೌಶಲ್ಯವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳಬಹುದು, ಅದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುವ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಮೌಲ್ಯಯುತವಾಗಿದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಕೆಲಸವು ಹಲವಾರು ಗುಂಪುಗಳ ನಡುವೆ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದ್ದರೆ,  ತಂಡದ ನಾಯಕನಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಅನುಭವ ಮತ್ತು ಕೌಶಲ್ಯ  ಮತ್ತು ತಂಡದ ಸದಸ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುವ ನಿಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳಿ.

ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಲೇ ಬೇಕಾದ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು

ರೆಸ್ಯೂಮ್‌ಗಳು, ಕವರ್ ಲೆಟರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಸಂದರ್ಶನಗಳ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹೈಲೈಟ್ ಮಾಡುವ ಕೌಶಲ್ಯಗಳ ಪ್ರಕಾರವು ನೀವು ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿರುವ ಕೆಲಸದ ಪ್ರಕಾರವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ ಬದಲಾಗುತ್ತಿರುತ್ತದೆ .ನೀವು ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ಕೆಲಸವನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಸಂವಹನ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು, ಗ್ರಾಹಕ ಸೇವಾ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು, ವ್ಯಾಪಾರ ಪತ್ರವ್ಯವಹಾರದ ಅನುಭವ ಮತ್ತು ಸ್ಟೆನೋಗ್ರಫಿ ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯಕವಾದ ಕೌಶಲ್ಯಗಳಾಗಿವೆ.

ನಿಮ್ಮ ಸ್ಥಾನವು ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ಹುದ್ದೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿತವಾಗಿದ್ದರೆ, ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯ ಅನುಭವ ಮತ್ತು ನಾಯಕತ್ವ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವ ಮತ್ತು ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಸ ಹಾನುಭೂತಿ, ತಾಳ್ಮೆ ಮತ್ತು ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕತೆಯಂತಹ ಪರಸ್ಪರ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಸಹ ಹೊಂದಲು ಪ್ರಮುಖ ಲಕ್ಷಣಗಳಾಗಿವೆ.

(ಮುಗಿಯಿತು. ಮುಂದಿನ ಲೇಖನದಿಂದ ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ಪರೀಕ್ಷೆ ಕುರಿತಾದ ಸರಣಿ ಮಾಹಿತಿ)

ಲೇಖಕರು :
ಆರ್.ಕೆ. ಬಾಲಚಂದ್ರ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *